Jump to content

Hình ảnh

LED thu phát hồng ngoại.

• Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 TV 999

TV 999

Thành viên sơ cấp

• Thành viên
  • 83 bài viết

Gửi lúc 06 Oct 2011 - 03:37 PM

Chào cả nhà !
Mạn phép qua bên Điện tử, nhờ các bác, các anh các chị và các bạn giúp đỡ cho.
Em có một vấn đề. Thầy giao cho tìm hiểu về thu phát hồng ngoại mà em chưa biết gì.
Lên mạng thì chỉ có Photodiot với cả phototransistor , nhưng chưa cụ thể lắm.
Xin phép nói luôn là thầy giao cho em tìm hiểu về modun đếm người qua cửa, đếm người trong phòng ( nếu quá rộng có thể bố trí nhiều).
Cảm ơn trước ạ.
thân.
  • -1

#2 TV 999

TV 999

Thành viên sơ cấp

• Thành viên
  • 83 bài viết

Gửi lúc 07 Oct 2011 - 12:18 AM

Không có ai giúp được mình sao ?
  • 0

#3 DanNgheAn

DanNgheAn

Dân FOTECH

• Thành viên
  • 857 bài viết
  • Nơi sống:Hung Nguyen

Gửi lúc 07 Oct 2011 - 12:43 PM

Mình xin mạn phép góp ý một phương án:
Mở mỗi cửa bố trí hai cặp thu phát hồng ngoại ở tầm cách mặt đất 1m tạm gọi là IR1 và IR2. Hai cặp này đặt sao cho cặp IR1 ở phía trong phòng và IR2 ở phía ngoài phòng. Khi một người từ phòng đi ra qua cửa đó thì cặp IR1 sẽ được tác động trước rồi đến cặp IR2. Còn nếu có người đi từ ngoài vào trong thì cặp IR2 sẽ vị tác động trước cặp IR1 tác động sau. Dựa vào đó ta xác định được có người đi ra hay đi vào.
Lối vào các cặp hồng ngoại ta cho vào vi điều khiển hoặc máy tính tùy thiết kế của bạn. Nếu có người đi vào thì biến đếm cộng 1. Nếu có ngưòi đi ra thì biến đếm trừ đi 1.
Về mạch hồng ngoại bạn có thể tham khảo các mặc báo động bằng hồng ngoại trên mạng

Tuy nhiên với cách này bạn còn phải xử lý một số vấn đề như có 2 hay nhiều người ra vào qua 1 cửa cùng một lúc.
Thường những project đếm người người ta sử dụng xử lý ảnh, sẽ chính xác hơn
  • 1

Design my life ! Can I ...?

#4 TV 999

TV 999

Thành viên sơ cấp

• Thành viên
  • 83 bài viết

Gửi lúc 07 Oct 2011 - 10:32 PM

Cảm ơn anh.
Cụ thể bài toán của em thế này.
Con người phát ra hồng ngoại ( nhiệt độ ). trước hết là phát hiện có người trong phòng hay không cái đã, dựa trên cơ sở đó để đếm số người (bài số 2) còn qua cửa thì là truờng hợp khác anh ạ.
  • 0

#5 DanNgheAn

DanNgheAn

Dân FOTECH

• Thành viên
  • 857 bài viết

Gửi lúc 08 Oct 2011 - 12:12 AM

- Nếu bạn muốn nhận biết hồng ngoại phát ra từ người thì dùng PIR. Tuy nhiên nếu mua loại vừa với túi tiền sinh viên thì nó chỉ phát hiện được những vật có nhiệt độ gần với cơ thể người chứ không có khả năng phân biệt được bao nhiêu người phát ra nguồn hồng ngoại đó.

- Còn như nếu bạn muốn phân biệt số lượng người thông qua sự phát xạ hồng ngoại của nó thì bạn phải dùng camera hồng ngoại, và xử lý ảnh. Tuy nhiên với phương pháp này thì không những túi tiền sinh viên thì không thể làm

- Theo mình với một đề tài cho sinh viên kiểu này thì thực chứ "hông ngoại" ở đây không phải là nhận biết hồng ngoại từ cơ thể người phát ra mà là dùng "cặp thu phát hồng ngoại" để xác định có người vào ra hay không.

P/S: Mình cũng xin nhắc bạn. Nếu muốn có sự giúp đỡ chính xác bạn nên nêu rõ ràng cụ thể bài toàn (Bài toán có mấy ý, yêu cầu đầu vào, yêu cầu đầu ra của từng ý) Như vậy mọi người mới có thể giúp dỡ cho bạn. Thực chất cái topic bạn đặt ra mình không hiều nội dung nên mình đành dùng những từ khóa "thu phát hồng ngoại","đếm người", "qua cửa", "trong phòng" thu nhặt được từ đó mà trả lời cho bạn chứ thực chất mình chẳng hiểu gì nội dung câu hỏi.
  • 2

#6 TV 999

TV 999

Thành viên sơ cấp

• Thành viên
  • 83 bài viết

Gửi lúc 09 Oct 2011 - 03:43 AM

Rất cảm ơn anh đã rất nhiệt tình giúp đỡ em.
Cụ thể bài toán thế này ạ.
Cơ thể con người, vật nóng, ( nguồn nhiệt) phát ra hồng ngoại.
Sử dụng 1 (nhiều ) Sensor để thu hồng ngoại đó. trong 1 căn phòng.
Phân tích tín hiệu thu được ( cường độ, tần số ........) để xác định số lượng người cụ thể (tất nhiên là cần thực nghiệm )
Đây không phải là bài toán qua cửa và đương nhiên sẽ không sử dụng nguồn phát hồng ngoại ở đây.
Thực sự khi mới nhận đề tài em tưởng ngon ăn, nhưng cang nghĩ càng thấy khó nhai. nhưng cang làm càng thấy thú vị. hihi
Vấn đề đặt ra là hồng ngoại của cơ thể yếu, sự thay đổi không nhiều khi đứng im, nhưng là cả 1 khu rừng rậm nếu di chuyển, và cái khó nữa là phải phân biệt được đâu là người, đâu là nguồn nhiệt.
Cảm ơn anh ạ.
  • 0

#7 DanNgheAn

DanNgheAn

Dân FOTECH

• Thành viên
  • 857 bài viết

Gửi lúc 09 Oct 2011 - 04:15 PM

- Bạn dùng gương Presnel để hội tụ sóng hồng ngoại vào một điểm.
- Dùng sensor hồng ngoại để thu tín hiệu này. Cần nhiều sensor mới chính xác.
- Xác định cường độ và tần số tín hiệu, bước sóng kết quả so được với nhiều mẫu thử. Một người, nhiều người, loài vật khác. So sánh và xác định với mức thông số nào nó ứng với con người, và bao nhiêu người
- Đây là một đề tài khó, không những về mặt lý thuyết mà cả về cơ sở vật chất để thực hiện
- Nếu bạn làm thành công đề tài này bằng thực nghiệm thì bạn có thể chế tạo camera ảnh nhiệt được rồi :D. Cai ngày ngoài thị trường bán đắt lắm
Chúc bạn thành công!

Thử tham khảo cái này http://www.futurlec....PIR_D203B.shtml
Từ khoá là 'PIR'

Bài viết này được chỉnh sửa bởi DanNgheAn: 09 Oct 2011 - 04:24 PM

• 0

#8 TV 999

TV 999

Thành viên sơ cấp

• Thành viên
  • 83 bài viết

Gửi lúc 10 Oct 2011 - 11:37 PM

- ....... bạn có thể chế tạo camera ảnh nhiệt được rồi :D. Cai ngày ngoài thị trường bán đắt lắm

Phức tạp như vậy cơ à anh ơi ? em không nghĩ lại hoành tráng thế này đâu ạ.
Cảm ơn anh lần nữa
  • 0

0 người đang đọc chủ đề này

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn