Jump to content

Hình ảnh

Mẹo vặt khi soạn thảo trong WORD

• Please log in to reply
9 replies to this topic

#1 yesme@

yesme@

Something !!!

• Thành viên
  • 569 bài viết

Gửi lúc 03 Jun 2004 - 12:08 AM

Dùng Winword để soạn thảo thì chắc có lẽ trong box chúng ta ai cũng biết nhưng dùng thế nào cho hiệu quả, trình bày gọn đẹp và tiết kiệm thời gian thì có lẽ không phải ai cũng có thể. Thậm chí người có thể cũng không thể biết tất cả.

Với suy nghĩ thiển cận như vậy, tôi đã quyết định mở ra cái mục này để cùng các bạn chia sẻ kinh nghiệm (đúng hơn là mẹo vặt) khi dùng winword để soạn văn bản.

(To admin: muốn chuyển cái này sang box CNTT thì nhớ để lại cái link cho anh em nhé !)

1/. Đổi chữ thường thành chữ hoa và ngược lại

Thông thường nếu bạn soạn văn bản bằng tiếng Việt thì chuyện đổi chữ thường thành chữ hoa và ngược lại là:
Gõ văn bản bằng chữ thường --> chọn font chữ Việt-hoa để "hô biến" thành chữ hoa và khi muốn quay về chữ thường thì chỉ cần đổi lại font.

Còn nếu khi bạn gõ tiếng anh, pháp mà không dùng mấy cái font việt đó thì làm thế nào. Rất đơn giản chỉ cần vài thao tác: chọn đoạn văn bản bằng cách bôi đen và nhấn giữ phím SHIFT + nhấn F3 đồng thời "hô biến" là bạn đã có ngay đoạn văn bản cùng nội dung khác hình thức rồi đó! Nếu muốn nó quay trở lại chữ thường thì chỉ cần ấn thêm một lần nữa là ok !

Chúc vui vẻ
  • 0

#2 yesme@

yesme@

Something !!!

• Thành viên
  • 569 bài viết

Gửi lúc 03 Jun 2004 - 12:14 AM

2/. Muốn mở nhiều file cùng một thao tác

Mỗi lần mở một file bạn phải trải qua một số thao tác:
Open --> hiện cửa sổ open;
Select file --> chọn file cần mở;
Đồng ý --> sẽ mở file đã chọn;

nếu tiếp tục mở file thứ hai lại phải quay lại từng đấy thao tác ư? Không nên làm như vậy: chậm --> ảnh hưởng đến tài nguyên của bạn (thời gian) vả lại không chuyên nghiệp.

mẹo: bạn chọn OPEN --> hiện lên cửa sổ OPEN. Tiếp đó nhấn giữ SHIFT và chọn số lượng file thoải mái. Cuối cùng là nhấn OK.

vậy là bạn đã mở được nhiều file với chỉ một hành trình rồi đó !!!! :D
  • 0

#3 yesme@

yesme@

Something !!!

• Thành viên
  • 569 bài viết

Gửi lúc 03 Jun 2004 - 12:19 AM

3/. Quay trở lại điểm xử lý cuối cùng

Giả sử bạn làm việc với một văn bản dài (có tới vài chục trang chẳng hạn). Khi bản di chuyển đến một vị trí khác để thực hiện một công việc khác và ngay sau đó bạn muốn quay trở lại điểm làm việc trước đó. Thay vì lật từng trang để tìm lại đoạn văn bản đó hãy nhấn tổ hợp phím SHIFT + F5.

Mình rất khoái cái chức năng này. Nếu không có nó thì mỗi lần ngồi dò tìm lại cũng hết hơi. Có lẽ do tính mình hay đãng trí !!! :D :rolleyes:
  • 0

#4 February

February

I hate myself for loving you

• Thành viên
  • 164 bài viết
  • Nơi sống:Somewhere

Gửi lúc 03 Jun 2004 - 06:32 AM

ho*, mấy cái này hay quá đi chứ lị, em nào có biết đâu. Bác còn chiêu nào hay hay nữa bày tiếp cho bọn em với nào :)
  • 0

#5 yesme@

yesme@

Something !!!

• Thành viên
  • 569 bài viết

Gửi lúc 03 Jun 2004 - 05:49 PM

4/. Chuyển trang nhanh trong word

Thông thường để chuyển nhanh đến một trang nào đó thì chúng ta dùng chức năng Go to page. Để thực hiện chức năng này đòi hỏi bạn dạo qua hàng thực đơn (menu) gồm: Edit / Go to/ Page. Đi dạo với người yêu thì ai cũng thích chứ đi dạo với bàn phím hay con chuột máy tính thì cũng chẳng máy ai hào hứng. :D

Nếu bạn dùng Windows - English version thì chỉ cần nhấn tổ hợp phím Ctrl + G là chỉ trong nháy mắt cửa sổ Go to page hiện ra và chỉ cần một thao tác gõ số trang cần đến là OK. Tuy nhiên mình có gặp phải một vấn đề là khi nhấn Ctrl + G thì nó không hiện cửa sổ đó mà lại thực hiện chức năng "tô đậm chữ" (Bold : Ctrl + B) ấy. Thực ra cái phím gõ tắt này có thể định nghĩa theo người dùng nhưng không nhẽ đi một vòng quanh thế giới để sửa lại cái định nghĩa này cho hợp với mình???

Khó ló cái ranh. Loay hoay một hồi thì cũng tìm ra được một cách khác. Hóa ra chỉ cần click hai nhát vào số trang trên thanh trạng thái (status bar) nằm ở phía dưới cửa sổ của Word thế là cửa sổ Go to page ngoan ngoãn hiện ra.

Không tin bạn cứ thử xem sao ?

Bài viết này được chỉnh sửa bởi tien: 03 Jun 2004 - 05:49 PM

• 0

#6 duck48ca

duck48ca

Thành viên cao cấp

• Thành viên
  • 343 bài viết
  • Nơi sống:K48CA
  • Sở thích:Computer, Tán phét, Nhạc, Kịch

Gửi lúc 04 Jun 2004 - 08:26 PM

Bác cho em hỏi:
Có cách nào viết giấy mời cho N ông mà chỉ cần mỗi cái mẫu giấy mời thôi, còn tên các ông thì nằm trong 1 list?
  • 0
Gắng lên chim ơi, phía trước là bầu trời!

#7 oriondream

oriondream

Dân FOTECH

• Member of FOTECH Assembly
  • 1946 bài viết
  • Nơi sống:Australia

Gửi lúc 05 Jun 2004 - 01:31 AM

3/. Quay trở lại điểm xử lý cuối cùng

Giả sử bạn làm việc với một văn bản dài (có tới vài chục trang chẳng hạn). Khi bản di chuyển đến một vị trí khác để thực hiện một công việc khác và ngay sau đó bạn muốn quay trở lại điểm làm việc trước đó. Thay vì lật từng trang để tìm lại đoạn văn bản đó hãy nhấn tổ hợp phím SHIFT + F5.

Mình rất khoái cái chức năng này. Nếu không có nó thì mỗi lần ngồi dò tìm lại cũng hết hơi. Có lẽ do tính mình hay đãng trí !!! :D :rolleyes:

Nếu em không nhầm thì bác chỉ cần bấm một trong 4 mũi tên lên xuống thì Word cũng tự động đưa ta về chỗ đang soạn thảo. ;)

Bác cho em hỏi:
Có cách nào viết giấy mời cho N ông mà chỉ cần mỗi cái mẫu giấy mời thôi, còn tên các ông thì nằm trong 1 list?

Tính năng này gọi là Mail Merge. Trong Help của Word có hướng dẫn chi tiết.
  • 0

#8 February

February

I hate myself for loving you

• Thành viên
  • 164 bài viết
  • Nơi sống:Somewhere

Gửi lúc 05 Jun 2004 - 10:24 AM

Cho em hỏi, em đánh tiếng Việt trong Word font Times New Roman thỉnh thoảng dấu "huyền" bị biến thành dấu "sắc" là sao thế ạ> Làm thế nào để sửa (không phải chuyển sang dùng font khác ấy)
  • 0

#9 yesme@

yesme@

Something !!!

• Thành viên
  • 569 bài viết

Gửi lúc 07 Jun 2004 - 09:57 PM

Quả biến dấu "huyền" thành dấu "sắc" nghe cứ như là bị chuyển đổi giới tính ấy! Nếu bạn sure là đã dùng bộ gõ unicode rồi thì có lẽ là do bộ gõ unicode của bạn có vấn đề.
Giải pháp là cài lại bộ gõ mới.

Mình cũng dùng font Times New Roman mà cũng chẳng có sao. Bộ gõ Vietkey đấy !

5/ Chức năng zoom in/out với chuột có chức năng lật trang

Nếu bạn đang xử lý văn bản trong word và con chuột của bạn có chức năng lật trang. Muốn zoom in/out để view hay quản lý văn bản của bạn, thay vì chọn phần trăm kích thước trên box zoom thì bạn có thể thao tác nhanh bằng cách:

Nhấn giữ Ctrl và lăn con lăn lật trang của chuột. Hiệu quả và chuyên nghiệp - bạn thử xem. :D
  • 0

#10 oriondream

oriondream

Dân FOTECH

• Member of FOTECH Assembly
  • 1946 bài viết
  • Nơi sống:Australia

Gửi lúc 11 Jun 2004 - 03:25 AM

Cho em hỏi, em đánh tiếng Việt trong Word font Times New Roman thỉnh thoảng dấu "huyền" bị biến thành dấu "sắc" là sao thế ạ> Làm thế nào để sửa (không phải chuyển sang dùng font khác ấy)

Cái này chỉ là ảo giác thôi. Bạn Zoom to lên sẽ thấy dấu trở lại bình thường.
  • 0

0 người đang đọc chủ đề này

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn