Jump to content

Hình ảnh
* * * * * 1 Bình chọn

Cách soạn hồ sơ xin việc

• Please log in to reply
17 replies to this topic

#1 perlistnam

perlistnam

Dân FOTECH

• Thành viên
  • 1184 bài viết
  • Nơi sống:Hà Nội

Gửi lúc 29 Jan 2008 - 01:52 AM

Các bạn SV nhìn chung k0 được ai nói về cách soạn hồ sơ xin việc nên rất bối rối khi chuẩn bị hồ sơ để xin vào 1 vị trí đang trống.
Hôm nay tôi giới thiệu cho các bạn cách làm hồ sơ xin việc đối với sinh viên chưa có kinh nghiệm. Cách soạn hồ sơ đối với người đã có nhiều kinh nghiệm làm việc sẽ hướng dẫn ở 1 chủ đề riêng.

Hồ sơ gồm có:
* Bản lý lịch chuyên môn (Gọi là curriculum vitae - CV hoặc theo tiếng Anh-Mỹ là Resume)
* Sơ yếu lý lịch có xác nhận của địa phương nơi đăng ký hộ khẩu hoặc tạm trú (đa số các đơn vị đều yêu cầu, nhưng k0 phải là tất cả)
* Bản sao giấy khai sinh (Một số đơn vị nhất định yêu cầu việc này, đôi khi chỉ yêu cầu bản photo k0 cần công chứng)
* Ảnh thẻ, 2 đến 4 ảnh cỡ 4cm x 6cm, đôi khi chỉ cần cỡ 3cm x 4cm. (Hầu hết các đơn vị đều yêu cầu)
* Đơn xin việc (thường yêu cầu phải viết tay)

Trong bộ hồ sơ thì CV là thứ quan trọng nhất. Nội dung CV phải viết sao cho nêu rõ được những điểm nhấn mà ứng viên muốn nhà tuyển dụng nắm được, thường là những điểm mạnh của ứng viên. Phải trình bày sáng sủa, mạch lạc.

Sau đây tôi gửi kèm 1 bản CV để mọi người tham khảo.

Ai có thắc mắc, xin mời đặt câu hỏi
  • 5

#2 lonelypilgrim

lonelypilgrim

At Your Side

• Thành viên
  • 471 bài viết
  • Nơi sống:Nhạn Môn Quan

Gửi lúc 29 Jan 2008 - 02:49 AM

Hướng dẫn của anh Nam về cơ bản là đầy đủ rồi, em chỉ bổ sung một ý nhỏ:
Khi liệt kê quá trình học tập cũng như làm việc, bạn nên liệt kê theo thứ tự thời gian từ gần đến xa, vì cái mà nhà tuyển dụng quan tâm là các thành tích gần nhất của bạn. Ví dụ:
2004-2008: Sinh viên trường ĐH Công nghệ
2001-2004: học sinh trường PTTH XXX
Với các bạn có ngoại ngữ khá, nên chuẩn bị một bộ hồ sơ tiếng Anh nữa. Lưu ý là thư xin việc tiếng Anh gọi là Cover Letter, và trong thư xin việc, khi bạn chưa biết chính xác ai sẽ đọc thư của mình, nên viết là To Whom It May Concern.

Bài viết này được chỉnh sửa bởi lonelypilgrim: 29 Jan 2008 - 02:51 AM

• 0

#3 cemetery

cemetery

.:: Bò Thịt Hâm Nóng ::.

• Moderators
  • 900 bài viết
  • Nơi sống:Bangalore, India
  • Sở thích:Mèo ^_^

Gửi lúc 29 Jan 2008 - 04:22 AM

Thế còn CV dạng "thoải mái chim quay vượn bay" thì thế nào ạ ? % sử dụng của nó đối với dạng CV truyền thống là khoảng bao nhiêu ạ ???
  • 0

#4 my_memory

my_memory

Dân FOTECH

• Thành viên
  • 471 bài viết
  • Nơi sống:Clouds

Gửi lúc 29 Jan 2008 - 01:27 PM

Em thực sự rất quan tâm đến bản CV, theo em được biết nó sẽ quyết định việc mình có được nhận hay không. Theo kinh nghiệm của em và mọi người khuyên là sẽ ghi vào những điểm nổi bật của bản thân những công việc mà mình đã làm được trong suốt quá trình sinh viên ví dụ: Những công việc làm thêm, những hoạt động ngoại khóa nổi bật đã tham gia... điều này chỉ để chứng tỏ mà mình khá năng động ngay từ khi còn ngồi ghế giảng đường.
  • 0
Ready out of school

#5 nguyenthienhuy07

nguyenthienhuy07

Mới gia nhập

• Thành viên
  • 12 bài viết
  • Nơi sống:Hà Nội

Gửi lúc 11 Sep 2008 - 01:33 PM

Hi
Chào các bạn. Hôm nay tôi xin phép được nêu một số lỗi các bạn mắc phải khi làm và nộp hồ sơ.
Tôi nhận hồ sơ xin việc của các bạn đến nay cũng khá nhiều nhưng nhiều hồ sơ vẫn còn quá sơ sài. Điều này rất dễ bị loại thẳng tay khỏi vòng sơ tuyển. Sau đây là một số lỗi các bạn thường mắc phải:

- Trong Sơ yếu lý lịch có dấu xác nhận địa phương, các bạn không điền đầy đủ các thông tin trong phần Tóm Tắt Qúa Trình.
- Thường thiếu CV.
- Đơn xin việc không ghi rõ ràng tên công ty (ghi chung chung).
- Ngại không ghi các hoạt động xã hội, đoàn thể trong quá trình học tập. Lưu ý: theo quan điểm của tôi, việc ghi cái này rất quan trọng. Kể cả bạn làm bồi bàn hay tham gia các clb tình nguyện xã hội---> Hãy ghi vào!
- Khi nói chuyện phỏng vấn, thiếu kiến thức và sự tìm hiểu về công ty nộp đơn xin việc.

Trên đây là một số lỗi tôi hay gặp ở các hồ sơ. Mong các bạn rút kinh nghiệm cho việc chuẩn bị hồ sơ của mình.
Hi
  • 2
N.T.H
Công ty cổ phần phát triển công nghệ tự động hoá Scat Corp
Địa chỉ : 120 Hoàng Văn Thái - Thanh Xuân - Hà Nội
Điện thoại: 84 - 4 - 5658522
Fax: 84 - 4 - 5658856
Mail: info@skytech.com.vn
Y!M: skytechvn_01@yahoo.com.vn
Website: www.skytech.com.vn

#6 A Sư

A Sư

TO BE OR NOT TO BE!!!

• Thành viên
  • 2816 bài viết
  • Nơi sống:nhà tui...

Gửi lúc 11 Sep 2008 - 01:40 PM

Cảm ơn các anh, cái này rất quan trọng đối với chúng em :D
  • 0

#7 doanbang

doanbang

Cát bụi!

• Thành viên
  • 15 bài viết

Gửi lúc 11 Sep 2008 - 03:38 PM

bác nguyenthienhuy07 nói đúng đó.e cũng đã viết mấy cv xin việc,theo kinh nghiệm của e thì nhà tuyển dụng đánh giá rất cao khi mình có thêm thông tin tìm hiểu về công ty của họ khi viết cv.À mà e thấy hình như ngành CNTT khi đi xin việc hình như k cần giấy khám sk thì phải.các ngành khác vẫn thấy phải nộp mà. :D
  • 0

#8 Code Monkey

Code Monkey

Thành viên tích cực

• Thành viên
  • 187 bài viết
  • Nơi sống:Singapore

Gửi lúc 01 Oct 2008 - 12:50 PM

bác nguyenthienhuy07 nói đúng đó.e cũng đã viết mấy cv xin việc,theo kinh nghiệm của e thì nhà tuyển dụng đánh giá rất cao khi mình có thêm thông tin tìm hiểu về công ty của họ khi viết cv.À mà e thấy hình như ngành CNTT khi đi xin việc hình như k cần giấy khám sk thì phải.các ngành khác vẫn thấy phải nộp mà. :D

Tớ đi xin việc, không cần CV nhiều chữ. Cũng không cần tìm hiểu nhiều về công ty sẽ phỏng vấn. Biết main business của họ là được rồi.

Họ bảo sao thích làm ở công ty này. Tớ nói thực ra việc cũng chả có gì là thú vị lắm, được cái lương cao.

Phỏng vấn lăng nhăng lải nhải 10 phút nhảy vào code tâm 1 tiếng rưỡi.

Hôm sau họ nhận liền.

Theo tớ quan trọng nhất là sự tự tin và năng lực của bản thân bạn.

Hãy tự tin lên các bạn.
  • 1

#9 huynv

huynv

loading...

• Thành viên
  • 721 bài viết
  • Nơi sống:loading...
  • Sở thích:loading...

Gửi lúc 01 Feb 2009 - 06:13 PM

CV của anh Nam mang khá đầy đủ thông tin cần thiết. Em muốn hỏi thêm là dùng soft nào để edit lại cái CV mẫu đó (edit pdf ý). Anh Nam hoặc các bạn chỉ cho em nha cái nha (đừng nói là google ná)
  • 0

#10 duchanh

duchanh

Mới gia nhập

• Thành viên
  • 9 bài viết

Gửi lúc 25 May 2009 - 12:41 AM

Các bạn SV nhìn chung k0 được ai nói về cách soạn hồ sơ xin việc nên rất bối rối khi chuẩn bị hồ sơ để xin vào 1 vị trí đang trống.
Hôm nay tôi giới thiệu cho các bạn cách làm hồ sơ xin việc đối với sinh viên chưa có kinh nghiệm. Cách soạn hồ sơ đối với người đã có nhiều kinh nghiệm làm việc sẽ hướng dẫn ở 1 chủ đề riêng.

Hồ sơ gồm có:
* Bản lý lịch chuyên môn (Gọi là curriculum vitae - CV hoặc theo tiếng Anh-Mỹ là Resume)
* Sơ yếu lý lịch có xác nhận của địa phương nơi đăng ký hộ khẩu hoặc tạm trú (đa số các đơn vị đều yêu cầu, nhưng k0 phải là tất cả)
* Bản sao giấy khai sinh (Một số đơn vị nhất định yêu cầu việc này, đôi khi chỉ yêu cầu bản photo k0 cần công chứng)
* Ảnh thẻ, 2 đến 4 ảnh cỡ 4cm x 6cm, đôi khi chỉ cần cỡ 3cm x 4cm. (Hầu hết các đơn vị đều yêu cầu)
* Đơn xin việc (thường yêu cầu phải viết tay)

Trong bộ hồ sơ thì CV là thứ quan trọng nhất. Nội dung CV phải viết sao cho nêu rõ được những điểm nhấn mà ứng viên muốn nhà tuyển dụng nắm được, thường là những điểm mạnh của ứng viên. Phải trình bày sáng sủa, mạch lạc.

Sau đây tôi gửi kèm 1 bản CV để mọi người tham khảo.

Ai có thắc mắc, xin mời đặt câu hỏi

Mình là cựu sinh viên K45ĐA, hiện nay mình đang làm ở cty Tbị V Thông Alcatel, và có lẽ là sinh viên duy nhất của CN đang làm ở đây. Gửi các bạn mẫu CV tham khảo của mình nhé!

Tệp đính kèm

• 0

0 người đang đọc chủ đề này

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn