Jump to content

Hình ảnh

mạch thu phát hồng ngoại

• Please log in to reply
6 replies to this topic

#1 Yenandtruong

Yenandtruong

Mới gia nhập

• Thành viên
  • 24 bài viết

Gửi lúc 18 Jan 2008 - 03:56 PM

Các bạn ơi mình dang muốn tạo một mạnh thu phát hồng ngoại với khoảng cách tối thiểu là một mét. các bạn có các nào giúp mình không. mình có ché tạo bằng cách dùng led hồng ngoại nhưng kết quả thu dược là một mạch thu phát chỉ có được cự ly 10cm va nhiễu kinh khủng.

mong sự hồi âm của các bạn. thanks!
  • 0

#2 binladen

binladen

VUA SPAM

• Thành viên
  • 274 bài viết
  • Nơi sống:Al Qaeda
  • Sở thích:terrorism

Gửi lúc 20 Jan 2008 - 03:24 AM

Các bạn ơi mình dang muốn tạo một mạnh thu phát hồng ngoại với khoảng cách tối thiểu là một mét. các bạn có các nào giúp mình không. mình có ché tạo bằng cách dùng led hồng ngoại nhưng kết quả thu dược là một mạch thu phát chỉ có được cự ly 10cm va nhiễu kinh khủng.

mong sự hồi âm của các bạn. thanks!

Hồng ngoại nhiễu là đúng rồi, muốn phát ở khoảng cách xa thì tốt nhất là bên phát nên mã hoá tín hiệu và bên thu nên xử lý tín hiệu phát thế nào cho nhận đúng tín hiệu mà tránh được nhiễu thấp, điều này nên làm trên vi điều khiển, mạch thì cực kỳ đơn giản nhưng lập trình hơi phức tạp chút.
  • 0
I'm Osama Spam Binladen

#3 Yenandtruong

Yenandtruong

Mới gia nhập

• Thành viên
  • 24 bài viết

Gửi lúc 20 Jan 2008 - 10:44 PM

Hồng ngoại nhiễu là đúng rồi, muốn phát ở khoảng cách xa thì tốt nhất là bên phát nên mã hoá tín hiệu và bên thu nên xử lý tín hiệu phát thế nào cho nhận đúng tín hiệu mà tránh được nhiễu thấp, điều này nên làm trên vi điều khiển, mạch thì cực kỳ đơn giản nhưng lập trình hơi phức tạp chút.

là sao? bác nói rõ hộ em chut đươc không? mạch thế nào và phần mêm thế nào em cần tất cả 4 con liệu mọtt con vi điều khiển đủ hông?
  • 0

#4 Hansa

Hansa

Mới gia nhập

• Thành viên mới
  • 1 bài viết

Gửi lúc 23 Jan 2008 - 09:23 PM

Chào các bạn!

Thu phát hồng ngoại thông thường có 2 loại: dùng cho remote control và dùng để truyền dữ liệu.

Đối với remote control: stack protocols tuân theo chuẩn IrDA CIR (Control IR) Standard, bao gồm 3 tầng bắt buộc là PHY, MAC, LLC và các tầng ứng dụng. Tốc độ truyền 75 kbit/s, khoàng cách truyền trên 5m. Ứng dụng: điều khiển các thiết bị gia dụng, máy tính...

Đối với việc truyền dữ liệu: chuẩn IrDA đưa ra các phương pháp khác nhau trong tầng vật lý (IrPHY) tương ứng với các tốc độ truyền và khoảng cách khác nhau. Loại đơn giản nhất là SIR cho phép truyền dữ liệu với tốc độ 115,2 kbit/s với khoàng cách đến 1m. Thuật toán của SIR rất đơn giản: bit http://www.fotech.org/mediawiki/index.php/dữ liệu 1 tương ứng với không có xung hồng ngoại, bít dữ liệu 0 tương ứng với 1 xung hồng ngoại có độ dài bằng 3/16 thời gian tồn tại của bít đó. 8 bits http://www.fotech.org/mediawiki/index.php/dữ liệu cùng với start bit và stop bit tạo thành 1 frame. Start bit có giá trị 0, stop bit có giá trị 1. Muốn truyền được khoảng cách xa thì tăng Cường độ của xung, một số cảm biến hồng ngoại cho phép truyền đến 3,5m. Tuy nhiên tăng Cường độ sẽ làm cho năng lượng tiêu hao tăng theo, vì vậy cần cân đối giữa khoảng cách và năng lượng tiêu hao. Các thuật toán mới nhất cho phép truyền ở tầng vật lý với tốc độ 16 Mbit/s. Để thể hiện tầng vật lý có thể mã hóa dữ liệu bằng phần mềm, cũng có thể dùng các thiết bị phần cứng sẵn có như TOIM4232.
Trên tầng vật lý là tầng IrLAP quy định cách thức truy cập đường truyền, trên tầng IrLAP là tầng IrLMP quy định cách thức kết nối mạng, dồn kênh...
IrPHY, IrLAP, IrLMP là 3 tầng bắt buộc, ngoài ra còn có các tầng ứng dụng.

Các tài liệu về hồng ngoại trước đây có thể load miễn phí trên trang IrDA.org (http://irda.org/displaycommon.cfm?an=1&subarticlenbr=7) nhưng hiện nay họ bán chứ không cho không nữa. Tuy nhiên các specifications này vẫn có thể tìm dễ dàng nhờ google.

Tôi đã thử làm cổng hồng ngoại cho vi điều khiển MSP430 với sensor hồng ngoại là TSDF4500 của công ty Vishay Telefunken (http://www.vishay.com/ir-transceivers/), kết quả có thể nói là như ý.

Bạn Yenandtruong có thể thử khử nhiễu bằng cách tăng Cường độ các xung hồng ngoại xem sao.

Chúc bạn sớm thành công!
  • 1

#5 sugus

sugus

Mới gia nhập

• Thành viên
  • 5 bài viết

Gửi lúc 04 Mar 2008 - 06:25 PM

minh dang lam ve cua tu động ai có khinh nghiệm thì giúp mình nhe! mình mới ra nhập ngành điện tử! mình đang gặp rắc rối phần cảm biến để nhận biết người! mình không có tài liệu j về phần này! bác nào có thì gửi cho mình nhé!
MAIL: nghientrang87@yahoo.com
làm ơn giúp mình nhé!
  • 0

#6 tttam98

tttam98

Mới gia nhập

• Thành viên mới
  • 1 bài viết

Gửi lúc 20 Sep 2011 - 09:48 PM

xin chào Hansa !
mình muốn dùng msp430 để thu tín hiệu hồng ngoại từ remote tv sony, Hansa giúp mình đuợc không?
thanks nhiu nhiu...........
  • 0

#7 xiaolin

xiaolin

Thành viên tích cực

• Thành viên
  • 137 bài viết
  • Nơi sống:Hà Nội

Gửi lúc 22 Sep 2011 - 02:03 PM

trước cũng nghịch 1 cái là phát hiện vật dựa vào hồng ngoại, nhưng cũng ở khoảng cánh 50 cm, mình nghĩ ở khoảng cách 1m thì dùng thêm 1 mắt phát hồng ngoại là được. Mạch phát dùng 1 con Pic, dùng delay, phát theo tần số định trước. Còn mạch thu cũng y như thế, thì hồi đó không hiểu sao dùng delay y hệt như mạch phát không được, mà phải dùng Ocilo do lại xung xong căn chỉnh delay cho phù hợp. Tuy hơi thủ công tí nhưng cũng dùng được :D

Bài viết này được chỉnh sửa bởi xiaolin: 22 Sep 2011 - 02:05 PM

• 0

0 người đang đọc chủ đề này

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn