Jump to content

Hình ảnh

Giúp mình làm mạch đèn led chiếu sáng với

• Please log in to reply
14 replies to this topic

#1 VoHoangNhan

VoHoangNhan

Mới gia nhập

• Thành viên mới
  • 4 bài viết

Gửi lúc 12 Dec 2007 - 03:17 PM

mình không hiểu về điện tử lắm, nhưng khi đi triển lảm mình thấy người ta làm 1 dãy đèn led phát sáng như 1 cây đèn huỳnh quang vậy. Bác nào giỏi về điện tử thì giúp mình cái mạch với, mình dự định làm 100 con led, và làm 4 hàng, mỗi hàng 1 màu, giúp mình với nhé. Thanks !
  • 0

#2 hungdv00

hungdv00

Mới gia nhập

• Thành viên
  • 41 bài viết
  • Nơi sống:Bắc Giang

Gửi lúc 13 Dec 2007 - 12:20 AM

Hỏi chung chung thế thì ai mà bit mà hướng với chả dãn
Phải cụ thể cái đề bài ra thì anh em mới biết dg mà nghiên cứu chứ. Ở đây, bạn dùng tới 100 con LED tức là côgn suất khá lớn. Bạn hãy cụ thể xem:
- Nguòn nuôi
- Mạch chạy ntn: chỉ sáng hay có nhấp nháy, loại LED bạn muốn sử dụng...
- Hình dáng bên ngoài bạn có cần nó theo 1 hình thù riêng không?
...
Bạn cứ liệt kê càng cụ thể càng tốt, càng thực tế càng tốt. Anh em nghiên cứu chơi nhưng mà nó phải thực tế thì mới bõ công chứ. Điện tử thì phải thực dụng. <_<
  • 0
=======:)):)):))================:)):)):))=======
==:))============:))====:))=============:))==
=:))================:))=================:))=
:))=====================================:))
=:))=====Từ nay anh quyết không yêu=====:))=
==:))=Để cho những đứa hay kiêu nó thèm=:))==
===:))===============================:))===
====:))=============================:))====
=====:))===========================:))=====
======:))=========================:))======
=======:))=======================:))=======
=========:))===================:))=========
===========:))===============:))===========
=============:))===========:))=============
===============:))=======:))===============
=================:))===:))=================
===================:))====================

#3 VoHoangNhan

VoHoangNhan

Mới gia nhập

• Thành viên mới
  • 4 bài viết

Gửi lúc 13 Dec 2007 - 03:35 AM

Hỏi chung chung thế thì ai mà bit mà hướng với chả dãn
Phải cụ thể cái đề bài ra thì anh em mới biết dg mà nghiên cứu chứ. Ở đây, bạn dùng tới 100 con LED tức là côgn suất khá lớn. Bạn hãy cụ thể xem:
- Nguòn nuôi
- Mạch chạy ntn: chỉ sáng hay có nhấp nháy, loại LED bạn muốn sử dụng...
- Hình dáng bên ngoài bạn có cần nó theo 1 hình thù riêng không?
...
Bạn cứ liệt kê càng cụ thể càng tốt, càng thực tế càng tốt. Anh em nghiên cứu chơi nhưng mà nó phải thực tế thì mới bõ công chứ. Điện tử thì phải thực dụng. /dry.gif' class='bbc_emoticon' alt='<_<' />

vâng, em chỉ tính làm mạch này thay cho bóng đèn huỳnh quang thôi, vì đèn huỳnh quang loại bóng nhỏ 40w dễ bị hư lắm, ở đây em sử dụng nhiều nên phải thay miết thôi >_< . Em có đọc qua mấy bài báo, thấy người ta khen ngợi led phát sáng dữ quá, lại còn khen tuổi thọ led cao, nên mới nhờ mấy sư huynh chỉ giáo dùm Y__Y
Nguồn cấp chắc khoảng 24v là được anh nhỉ
Mạch chỉ sáng thôi, không có nhấp nháy gì cà
hình dáng của nó chỉ đi thẳng tới, gồm có 4 màu, mỗi màu 100 con và mỗi màu được xếp theo hàng ngang.
Báo cáo hết ạ /31.gif' class='bbc_emoticon' alt=':-&' />
  • 0

#4 hungdv00

hungdv00

Mới gia nhập

• Thành viên
  • 41 bài viết

Gửi lúc 14 Dec 2007 - 02:34 AM

1. Nếu là chiếu sáng thay đèn huỳnh quang thì chỉ cần loại LED sáng trắng là dc chứ cần gì màu mè cho nó lằng nhằng.
2. Bạn cần chiếu sáng không gian bao nhiêu mà bạn dự kiến tới 4 hàng x 100LED? Nếu phòng của bạn chỉ khoảng dưới 20m2 thì chỉ cần không quá 100 LED là sáng bét nhè rồi. Vì loại LED ánh sáng trắng rất sáng. Tuy nhiên thì để đảm bảo độ bền cho LED thì thông thường ngửoi ta chỉ dùng hết khoảng 50% công suất của nó là cùng (điều này còn đúng với hầu hết các loại linh kiện điện tử hiện nay).
3. Vì trên thị trường có khá nhiều loại LED khác nhau thế nên tôi không làm cụ thể mà chỉ hướng dẫn cho bạn vài điều cơ bản khi lắp với LED và đưa cho bạn VD cụ thể để có thể hiểu nhanh hơn:
- Nguyên tắc lắp LED là không dc lắp các LED song song nhau
- Với LED 5mm thường thì có thông số là 10mA - 2,2V. Thế nên khi bạn dùng nguồn 24V thì bạn có thể lắp 1 trở ở đầu nhánh và lắp 10LED nối tiếp nhau. Tương tự cho các nhánh song song khác. Tôi đã vẽ cho bạn 1 VD với 20LED gồm 2 nhánh song song. Lưu ý là mỗi nhánh có 1 trở riêng. Như vậy bạn hoàn toàn có thể tính toán cho các nguòn khác. Chăng hạn như 12v, 15V,...
- Tôi đã có dùng thử với LED sáng trắng loại 5mm, rất sáng và dòng tiêu thụ là lớn hơn 10mA còn sụt thế giữa 2 đầu LED là bao nhiêu thì tôi cũng chưa đo. Bạn mua thử vài con về kiểm nghiệm rồi đo đạc lại coi. Thực ra mạch này không phức tạp đâu. Bạn phải bắt tay vào làm rồi tự kiểm tra lại thì trình độ mới khá lên dc. Cái này không dc lười.
- Tuy nhiên có 1 điều là LED sáng trắng không rẻ như LED thường đâu, tôi đã mua vài con nhưng mà không nhớ giá, hình như khoảng tầm 1k - 1k5 /1con 5mm thì phải. Thế nên trước khi tiến hành lắp cũng nên tham khảo thị truòng và tính cho kĩ :lol:

Tệp đính kèm

• Tệp đính kèm  LED.jpg   179.18KB   375 Lượi tải

• 0

#5 popeye

popeye

Thành viên tích cực

• Thành viên
  • 114 bài viết

Gửi lúc 14 Dec 2007 - 04:06 AM

- Nguyên tắc lắp LED là không dc lắp các LED song song nhau

cái này sai rồi ku ơi , toa đố bro mắc không song song với nhau mà sáng được đấy .....

tui tính cho bạn vohoangnhan nhá .....5mm*100/4 mạch của bạn dài ít nhất là 125mm rộng 20mm , nếu để chiếu sáng cho 1 không gian lớn thì không phù hợp chút nào , vì led chỉ chiếu sáng nhất ở vị trí thẳng đứng (với trục dọc của nó) ..còn bên hông thì không đáng kể cho lắm ........với loại led 5mm thì chỉ tầm 1m là ánh sáng đã yếu lắm rồi ....
nếu bạn để rời nhau ra thì càng tệ hơn ...............với lại 2k/1con =>100 con là 200k , chưa kể các thành phần khác để làm mạch in .... bằng tiền đó tui mua đc 10 cái đèn neon ......

người ta sử dụng led để tiết kiệm điện thật đấy nhưng chỉ trong một số ứng dụng thôi , ví dụ như đèn giao thông , hoặc ở triển lãm (chỉ cần không gian bé, chiếu sáng cho sản phẩm mà)

theo tui bạn nên làm một cái đèn nho nhỏ để đọc sách thì hay hơn , hay để trang trí cái j đó , ví dụ mod case chẳng hạn .......hi`

còn nếu vấn muốn làm thì chỉ cần vài con trở băng ,...là xong ..

Bài viết này được chỉnh sửa bởi popeye: 14 Dec 2007 - 04:09 AM

• 0

#6 hungdv00

hungdv00

Mới gia nhập

• Thành viên
  • 41 bài viết

Gửi lúc 14 Dec 2007 - 12:40 PM

cái này sai rồi ku ơi , toa đố bro mắc không song song với nhau mà sáng được đấy .....

Cậu thử mắc 8 con LED song song với nhau xem. Còn lâu mới sáng ra hồn dc. Buộc phải có trở ở đầu nhánh. Mà như thế thì là các nhánh khác nhau rồi :lol: Còn nếu mắc các chân của LED xong xong với nhau luôn thì là sai nguyên tắc cơ bản :lol:
  • 0

#7 VoHoangNhan

VoHoangNhan

Mới gia nhập

• Thành viên mới
  • 4 bài viết

Gửi lúc 14 Dec 2007 - 11:24 PM

Cảm ơn bác hungdv00 đã hướng dẫn mình cách làm mạch đèn này.Nhưng mình thắc mắc là, nếu như mắc theo kiểu của bác thì áp qua các diode đó hẳn là áp xoay chiều rồi phải không bác. Mình nhớ mang máng là sau khi cấp nguồn cho biến áp nào đó, thì đầu thứ cấp vẫn cho ra áp xoay chiều, phải gắn thêm cầu diode và 1 cái tụ lọc nữa đúng không bác? Bác có thể giúp mình vẽ mạch từ biến áp ra có cầu diode và tụ lọc được không, mình thích mấy cài này lắm mà chỉ đọc sách nên không hiểu lắm. Thường thì mình nghe nói có thêm tụ lọc thì mạch sẽ bền hơn hoặc có thêm diode zenner gì nữa mình không nhớ, hình như nó ổn áp cho mạch thì phải. Bác giúp mình với nhé /5.gif' class='bbc_emoticon' alt=';;)' />
Tiện thể hỏi bác luôn, khi bác mắc 10 con led nối tiếp nhau, nguồn cấp là 24V vậy thì áp qua mỗi led có phải là 2,4 V đúng không bác /13.gif' class='bbc_emoticon' alt=':o' /> . Hồi trước mình nhớ công thức là áp trên các phần tử nối tiếp sẽ ra áp tổng phải không bác, xin lỗi tại em áp dụng công thức lớp 9 mong bác đừng cười em /4.gif' class='bbc_emoticon' alt=':D' /> .
Cái biến áp em mua về thấy nó ghi là 5A, mà dòng trên mạch nối tiếp bằng nhau phải không bác? mà bác bảo mỗi led chỉ chịu được 10mA, thế gắn vào tiêu hết mấy con led thì sao bác Y__Y.
Bác giải thích rõ dùm với, em bắt đầu kết bác ồi đó /10.gif' class='bbc_emoticon' alt=':P' /> /8.gif' class='bbc_emoticon' alt=':x' />
  • 0

#8 hungdv00

hungdv00

Mới gia nhập

• Thành viên
  • 41 bài viết

Gửi lúc 15 Dec 2007 - 01:40 AM

Cảm ơn bác hungdv00 đã hướng dẫn mình cách làm mạch đèn này.Nhưng mình thắc mắc là, nếu như mắc theo kiểu của bác thì áp qua các diode đó hẳn là áp xoay chiều rồi phải không bác. Mình nhớ mang máng là sau khi cấp nguồn cho biến áp nào đó, thì đầu thứ cấp vẫn cho ra áp xoay chiều, phải gắn thêm cầu diode và 1 cái tụ lọc nữa đúng không bác? Bác có thể giúp mình vẽ mạch từ biến áp ra có cầu diode và tụ lọc được không, mình thích mấy cài này lắm mà chỉ đọc sách nên không hiểu lắm. Thường thì mình nghe nói có thêm tụ lọc thì mạch sẽ bền hơn hoặc có thêm diode zenner gì nữa mình không nhớ, hình như nó ổn áp cho mạch thì phải. Bác giúp mình với nhé ;;)
Tiện thể hỏi bác luôn, khi bác mắc 10 con led nối tiếp nhau, nguồn cấp là 24V vậy thì áp qua mỗi led có phải là 2,4 V đúng không bác :o . Hồi trước mình nhớ công thức là áp trên các phần tử nối tiếp sẽ ra áp tổng phải không bác, xin lỗi tại em áp dụng công thức lớp 9 mong bác đừng cười em :D .
Cái biến áp em mua về thấy nó ghi là 5A, mà dòng trên mạch nối tiếp bằng nhau phải không bác? mà bác bảo mỗi led chỉ chịu được 10mA, thế gắn vào tiêu hết mấy con led thì sao bác Y__Y.
Bác giải thích rõ dùm với, em bắt đầu kết bác ồi đó :P :x

Các câu hỏi đúng là .... của beginer!
1. Tất nhiên là ta phải cấp cho nguồn 1 chiều rồi. Như vậy thì ta phải dùng diode cầu và tụ lọc để tạo ra dòng 1 chiều. Hãy tham khảo qua luồng này để biết thêm về cách tạo nguồn => http://www.fotech.or...w...=4223&st=20
2. VD của tôi thì mỗi LED sẽ bị sụt thế là 2.2V chớ không phải là 2.4 như bạn chia đâu. chủng ta còn lắp thêm 1 trở để hạn dòng ở đầu nhánh đó thôi
3. Biến áp 5A tức là công suất tối đa là 5A chứ không phải là lúc nào cũng cho ra 5A. MÀ thực tế thì chúng ta chỉ nên dùng khoảng 1 nửa đến 2/3 công suất tối đa thôi thì nó mới bền.

==> Với những gì đã đề cập thì chỉ dùng đèn LED để làm mạch đèn học thôi, phạm vi chiéu sáng nhỏ. Néu mà dùng để chiếu sáng với không gian lớn thì có LED chuyên dụng chứ không phải mấy cái LED mà anh em vẫn dùng bt đâu. Bạn có thể tự lắp 1 cái đèn học dùng cổng USB làm sản phẩm đầu tay dc đó: khoảng tầm 8 -10 LED là thoải mái dùng rồi.

Bài viết này được chỉnh sửa bởi hungdv00: 15 Dec 2007 - 01:42 AM

• 0

#9 popeye

popeye

Thành viên tích cực

• Thành viên
  • 114 bài viết

Gửi lúc 15 Dec 2007 - 02:21 AM

loanh quanh mãi mà vẫn chưa xong à ...buồn cho một thế hệ
thế hệ trước thì không hiểu kỹ càng ....thế hệ sau thì lười tìm tòi học hỏi ... buồn quá ....
song song này
nối tiếp này
nguồn điều chỉnh từ 1,2 đến 37V
này thi led này .....

Bài viết này được chỉnh sửa bởi popeye: 15 Dec 2007 - 02:24 AM

• 0

#10 lãngtửdb

lãngtửdb

Mới gia nhập

• Thành viên
  • 10 bài viết
  • Nơi sống:Thành Nam xờ ti

Gửi lúc 15 Dec 2007 - 01:05 PM

nghe các pro cãi nhau mà em thấy nứng hết cả lên(mặc dù hiện tại em đang bị tắt điện). Một bác bảo phải song song mới sáng. Một bác nói nối tiếp mới sáng. Đúng là 2 cụ thấy bói xem void()={làm cho đàn em cứ tưởng con khủng long}. Nối tiếp hay song song thì ta đều có làm cho nó sáng đc như nhau, bác Hùng dùng nguồn 24 vôn nên phải mắc nối tiếp là đúng(nếu không muốn dùng trở hạn dòng) - nhưng không nhất thiết phải là nguồn 1 chiều vì bản thân led cũng là diode với lại nó nếu nó nháy với lại ai có thể nhìn thấy nó nháy với tần số 50Hz chứ, bác popeye đem cái đông hồ vạn năng ra dọa bọn em- nguồn trong đồng hồ chỉ có < 3V nếu nối tiếp 2 led thì mỗi led chỉ có < 1.5V nên led sáng yếu còn j. Có phải chỉ cần biết giá trị nguồn nuôi ta sẽ tính sao cho thế chia cho mỗi led khoẳng 2.5V, dòng từ 3->20mA tùy loại led (cứ thử rồi đo, cảm giác thấy sáng là đc), có lúc phải mắc nối tiếp, lúc song song, lúc cả hai hoặc có thêm trở hạn dòng.
Còn vấn đề VoHoangNhan hỏi là về loại nháy mà người ta vẫn quấn quanh các thân cây ngoài đường phải không (lúc sáng trông như đèn huỳnh quang). loại nháy đó bán 16K/mét về cắm vào điện lưới 220V là sáng.(nếu muốn nó nhấp nháy thì phải mua thêm bộ điều khiển-đc 8 kiểu nháy).
Đầu tiên là về cấu tạo đèn nháy: bên trong nó không phải là các led mà là các bóng đèn sợi đột bé, cứ 20 bóng nối tiếp thành 1 đoạn (mỗi đoạn dài 2 mét). Các đoạn lại mắc song song với nhau, tất cả nằm dọc theo một ống nhựa cho nên dây nháy có thể dài vô tư hay ngắn tủn(ngắn nhất là 2m) mà độ sáng không thay đồi, - nhưng trong mỗi đoạn không phải có 1 dãy đèn mà có 2 dãy đèn có thể điều khiển độc lập vì vậy nó mới có kiều nháy đuổi.(cách đấu này rất hay kết hợp cả nối tiếp và song song).
Còn về mạch điều khiển nếu tự làm có thể lấy con IC đếm, ghi dịch...để điểu khiển sau đó dùng tran kích công suất, để tiện có thể dùng 555 tạo xung(vừa có thể điều khiển tốc độ nháy) - đầu tư cũng phải lên tới 30-50K.
Mấy cái này thì bác Hung đờ Vờ đã làm và bác Pop sờ Eye cũng rất sành nên Nhân có thể nhờ hai cụ ấy giúp. Nếu không mua cái hộp điều khiển nháy 50K công suất 1000W, có 4 cửa điều khiển nháy - nháy các kiểu vòng - đuổi - nháy tung tung.. kể cả lắp 4 bóng rạng đông 100W vào cũng nháy loạn cả lên. Nó chỉ dùng chỉnh lưu, lọc rồi qua trở & tụ hạn dòng (để hạ áp), qua 1 con zenner rồi nuôi con IC đếm. Mấy cái này không cần phải nhờ đến biến áp LM317 đâu - tốn kém, cồng kềnh - chỉ là nháy cho vui mắt thui mà.
Do máy ngoài quán net nên kô thể vẽ hình và mạch đc, mà nếu có nói sai chủ đề thì các bro sửa lại giúp.
Chúc mọi người Noel vui vẻ v~i l`n !
  • 0
;♀+♂=☺☻ ♪♥×♥ ♂♪☼♫◄↕♀☺•♣♦

0 người đang đọc chủ đề này

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn